Hookah Bar ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ನಿಷೇಧ!!! ಕಾರಣ ಏನು ಗೊತ್ತಾ?

Hookah Bar

ಬೆಂಗಳೂರು ಸೇರಿದಂತೆ ರಾಜ್ಯದೆಲ್ಲೆಡೆ ಯುವಜನತೆಯನ್ನು ಹಾದಿ ತಪ್ಪಿಸುವ, ಪರೋಕ್ಷವಾಗಿ ಅವರನ್ನು ಧೂಮಪಾನಕ್ಕೆ ಪ್ರಚೋದಿಸುತಿದ್ದ Hookah Bar ಗಳನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಿ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರ ಆದೇಶ ಹೊರಡಿಸಿದೆ.
ಹುಕ್ಕಾ ಬಾರ್‌ಗಳ ನಿಷೇಧಿಸಿ ಆರೋಗ್ಯ ಇಲಾಖೆಯ ಅಧೀನ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಆದೇಶ ಹೊರಡಿಸಿದ್ದಾರೆ .
ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಹಿತದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಹುಕ್ಕಾ, ತಂಬಾಕು ಅಥವಾ ನಿಕೋಟಿನ್‌ ಒಳಗೊಂಡ ತಂಬಾಕು ರಹಿತ, ಸ್ವಾದಭರಿತ ಹುಕ್ಕಾ ಮೊಲಾಸಸ್‌, ಶಿಶಾ ಹಾಗೂ ಅದೇ ಮಾದರಿಯ ಇನ್ನಿತರ ಹೆಸರುಗಳಿಂದ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಹುಕ್ಕಾ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಮಾರಾಟ, ಸೇವನೆ, ಜಾಹೀರಾತು, ಪ್ರಚೋದನೆ, ಸಂಗ್ರಹಣೆ, ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಆದೇಶದಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.

Hookah Bar ಗಳು ಆಹಾರ ಸುರಕ್ಷತೆ ಹಾಗೂ ಗುಣಮಟ್ಟ ಕಾಯಿದೆ- 2006 ಹಾಗೂ 2.1, 1 ಶೆಡ್ಯೂಲ್‌ 5ರ ನಿಬಂಧನೆಗಳ ಮೇರೆಗೆ ಪರವಾನಗಿ ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ. ಹೋಟೆಲ್‌, ಬಾರ್‌ ಮತ್ತು ರೆಸ್ಟೋರೆಂಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿಹುಕ್ಕಾ ಸೇವನೆ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಅದು ಅಹಾರ ಪದಾರ್ಥಗಳು ಹಾಗೂ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೂ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತವೆ. ಸಂವಿಧಾನದ 47ನೇ ಪರಿಚ್ಛೇಧಿದಧಿದಲ್ಲಿಉಲ್ಲೇಖಿಸಿರುವಂತೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕರ ಆರೋಗ್ಯ ಕಾಪಾಡುವುದು ಸರಕಾರದ ಕರ್ತವ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಹಾಗಾಗಿ, ಈ ಆದೇಶ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಹುಕ್ಕಾ ಸೇವನೆಯ ಹೆಚ್ಚಳದಿಂದಾಗಿ, ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಹುಕ್ಕಾವನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಲಾಗಿದೆ (ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಹುಕ್ಕಾ ನಿಷೇಧ). ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಯುವಕರು ಹುಕ್ಕಾ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಹೆಚ್ಚು ಆಸಕ್ತಿ ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಹುಕ್ಕಾ ಬಾರ್‌ಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯೂ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ. ಹುಕ್ಕಾ ಮಾದಕವಸ್ತುವಾಗಿದ್ದು ಅದು ಹೆಚ್ಚು ವ್ಯಸನಕಾರಿಯಾಗುತ್ತಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಹುಕ್ಕಾಗಳು ತಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಎಷ್ಟು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಎಂದು ಜನರು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ಆರೋಗ್ಯ ತಜ್ಞರ ಪ್ರಕಾರ, ದೇಹವು ಹುಕ್ಕಾ ಧೂಮಪಾನದ ಹೊಗೆಯನ್ನು ಹೀರಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಇದರಿಂದ ಶ್ವಾಸಕೋಶದಲ್ಲಿ ಸೋಂಕು ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಅಸ್ತಮಾ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಬರಬಹುದು.

Hookah Bar

ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ಜನರು ಹುಕ್ಕಾವನ್ನು ಧೂಮಪಾನ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಆಗ ಗ್ರಾಮಸ್ಥರು ಇದನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಜನರು ಸಿಗರೇಟ್ ಜೊತೆಗೆ ಹುಕ್ಕಾ ಸೇದುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ನಗರ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಶಿಶಾ ಸೇವನೆಯು ವೇಗವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ. ಸಿಗರೇಟಿನಂತೆಯೇ ಇದು ನಿಕೋಟಿನ್ ಮತ್ತು ಟಾರ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಇದು ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಹಾನಿಕಾರಕ. ಹುಕ್ಕಾ ತಂಬಾಕು ಕೂಡ ನಿಕೋಟಿನ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ, ಇದು ಸಿಗರೇಟಿನಂತೆಯೇ ವ್ಯಸನಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಹುಕ್ಕಾ ಬಳಕೆದಾರರ ಸಂಖ್ಯೆ ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ.

ಆರೋಗ್ಯ ತಜ್ಞರ ಪ್ರಕಾರ, ಅನೇಕ ಜನರು ಒಂದೇ ಹುಕ್ಕಾವನ್ನು ಸೇದುತ್ತಾರೆ. ಇದು ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದ ಕಾಯಿಲೆಗಳನ್ನು ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯಿಂದ ಇನ್ನೊಬ್ಬರಿಗೆ ಹರಡುವ ಅಪಾಯವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ. ಹುಕ್ಕಾವನ್ನು ಹುಕ್ಕಾ ಅಥವಾ ಹುಕ್ಕಾ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ, ಇದು ತಂಬಾಕನ್ನು ಧೂಮಪಾನ ಮಾಡುವ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ವಿಧಾನವಾಗಿದೆ, ಇದು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಯುವ ಜನರಲ್ಲಿ ಜನಪ್ರಿಯತೆಯನ್ನು ಗಳಿಸಿದೆ. ಕೆಲವು ಜನರು ಹುಕ್ಕಾ ಧೂಮಪಾನವು ಸಿಗರೇಟ್ ಸೇದುವುದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಹಾನಿಕಾರಕವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಇದು ಸಿಗರೇಟಿನಷ್ಟೇ ಅಪಾಯಕಾರಿ.

ಇದು ನಿಮ್ಮ ಶ್ವಾಸಕೋಶವನ್ನು ಹಾನಿಕಾರಕ ವಿಷಗಳು ಮತ್ತು ಉದ್ರೇಕಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಒಡ್ಡುತ್ತದೆ. ಹೊಗೆಯು ಹಲವಾರು ಕಾರ್ಸಿನೋಜೆನ್‌ಗಳು, ಟಾರ್, ಹೆವಿ ಲೋಹಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ವಿಷಕಾರಿ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಇದು ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಅಂಗಾಂಶವನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ನಂತಹ ಉಸಿರಾಟದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *