Monkey Pox: ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಮಂಗನ ಬಾವು ಕಾಯಿಲೆ, ತಡೆವುಯುದು ಹೇಗೆ

Monkey Pox

ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯು Monkey Pox ಅನ್ನು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಜಾಗತಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ತುರ್ತುಸ್ಥಿತಿ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿದೆ. 70 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಮಂಕಿಪಾಕ್ಸ್ ಏಕಾಏಕಿ “ಅಸಾಧಾರಣ” ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಎಂದು ಸಂಸ್ಥೆ ಹೇಳಿದೆ.

ಮಂಗನ ಕಾಯಿಲೆ ಅಥವಾ Monkey Pox ಜಾಗತಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಿದ್ದು, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಈಗಾಗಲೇ ನಾಲ್ಕು ಪ್ರಕರಣಗಳು ವರದಿಯಾಗಿವೆ. ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ ಮಂಕಿಪಾಕ್ಸ್ ಅನ್ನು ಜಾಗತಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ತುರ್ತುಸ್ಥಿತಿ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿದೆ. ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮಂಗನ ಕಾಯಿಲೆ ಹರಡಿದೆ ಮತ್ತು ಜನರ ಭಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ. ದುರ್ಬಲ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಬೇಕು ಎಂದು ಈ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಸಲಹೆ ನೀಡುವ ತಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ನೀವು ಮಾಡಿದರೂ ಸಹ, ಈ ವೈರಸ್ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸಾವಿನ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳು ತುಂಬಾ ಕಡಿಮೆ ಇರುವುದರಿಂದ ಗಾಬರಿಯಾಗುವ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಉತ್ತರ ಕನ್ನಡ ಮತ್ತು ಕರ್ನಾಟಕದ ಶಿವಮೊಗ್ಗ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಮಂಗನ ಕಾಯಿಲೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ. ಇತರ ಪ್ರಕರಣಗಳೂ ಇದ್ದವು. ಅದರಲ್ಲೂ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಮಂಗನ ಕಾಯಿಲೆಯಿಂದ ಎರಡು ಸಾವುಗಳು ಸಂಭವಿಸಿವೆ. ಶಿವಮೊಗ್ಗದಲ್ಲಿ 18 ವರ್ಷದ ಯುವತಿಯೊಬ್ಬಳು ಮಂಗನ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದು, ಉಡುಪಿಯ ಮಣಿಪಾಲದಲ್ಲಿ 79 ವರ್ಷದ ವ್ಯಕ್ತಿಯೊಬ್ಬರು ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ.

Monkey Pox

Monkey Pox ಲಕ್ಷಣಗಳು:

Monkey Pox ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕೈಗಳು, ಪಾದಗಳು, ಎದೆ, ಮುಖ, ಅಥವಾ ಬಾಯಿಯ ಮೇಲೆ ಅಥವಾ ಶಿಶ್ನ, ವೃಷಣಗಳು, ಯೋನಿಯ ಮತ್ತು ಯೋನಿ ಮತ್ತು ಗುದದ್ವಾರ ಸೇರಿದಂತೆ ಜನನಾಂಗಗಳ ಬಳಿ ಇರುವ ದದ್ದುಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ. ಕಾವು ಅವಧಿಯು 3-17 ದಿನಗಳು. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಅನುಭವಿಸಬಹುದು.

1)ಗುಣಪಡಿಸುವ ಮೊದಲು ದದ್ದುಗಳು ಸ್ಕ್ಯಾಬ್ಸ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಹಂತಗಳ ಮೂಲಕ ಹೋಗುತ್ತವೆ.

2)ದದ್ದುಗಳು ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಮೊಡವೆಗಳು ಅಥವಾ ಗುಳ್ಳೆಗಳಂತೆ ಕಾಣಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ನೋವು ಅಥವಾ ತುರಿಕೆಯಾಗಿರಬಹುದು.

ಜ್ವರ
ಚಳಿ
ಊದಿಕೊಂಡ ದುಗ್ಧರಸ ಗ್ರಂಥಿಗಳು
ನಿಶ್ಯಕ್ತಿ
ಸ್ನಾಯು ನೋವು ಮತ್ತು ಬೆನ್ನು ನೋವು
ತಲೆನೋವು
ಉಸಿರಾಟದ ಲಕ್ಷಣಗಳು

ನೀವು ಎಲ್ಲಾ ಅಥವಾ ಕೆಲವು ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಬಹುದು.

ನೀವು ಕೊನೆಯ ಬಾರಿಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಂಡ ದಿನಾಂಕದಿಂದ 21 ದಿನಗಳವರೆಗೆ mpox ನ ಲಕ್ಷಣಗಳಿಗಾಗಿ ವೀಕ್ಷಿಸಿ. ನೀವು ದದ್ದುಗಳಂತಹ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಆರೋಗ್ಯ ಪೂರೈಕೆದಾರರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಿ.

ಚಿಕಿತ್ಸೆ ರೋಗ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಕಂಡು ಬಂದ ತಕ್ಷಣ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕು, ಜ್ವರ ಬಂದರೆ ಸಾಕಷ್ಟು ವಿಶ್ರಾಂತಿಯ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿದೆ, ಅಲ್ಲದೆ ಪ್ರೊಟೀನ್ ಅಧಿಕವಿರುವ ಆಹಾರ ಸೇವಿಸಿ, ಸಾಕಷ್ಟು ನೀರು ಕುಡಿಯಿರಿ. ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಮೈಯಲ್ಲಿರುವ ಚಿಗಟ, ಹೇನು, ಕೀಟಗಳು ಕಚ್ಚದಂತೆ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆವಹಿಸಿ. ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಮುಟ್ಟಬೇಕಾಗಿ ಬಂದರೆ ಗವಸು ತೊಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು, ಸ್ವಚ್ಛತೆಗೆ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡುವುದು ಅಗತ್ಯ

ಮಂಗನ ಕಾಯಿಲೆ ಹೇಗೆ ಹರಡುತ್ತದೆ? ಸೋಂಕು ತಗುಲಿದ ಮಂಗಗಳಿಗೆ ಕಚ್ಚಿದ ಚಿಗಟ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಕಚ್ಚಿದಾಗ ಹರಡುವುದು. ಯಾವುದಾದರು ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಮಂಗಗಳ ಅಸಹಜ ಸಾವು ಉಂಟಾದರೆ ಅವುಗಳ ರಕ್ತದ ಮಾದರಿಯನ್ನು ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಒಳಪಡಿಸಬೇಕು, ಮಂಗಗಳಿಗೆ ಅಥವಾ ಮನುಷ್ಯರಿಗೆ ಸೋಂಕು ತಗುಲಿದ್ದರೆ 5.ಕಿ.ಮೀ ಪ್ರದೇಶದವರೆಗೆ ಕಣ್ಗಾವಲು ವಹಿಸಬೇಕು.

Monkey Pox ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಇತರ ಮಾರ್ಗಗಳು:

1)ಸೋಂಕಿತ ಪ್ರಾಣಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುವುದು (ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಅನಾರೋಗ್ಯ ಅಥವಾ ಸತ್ತ ಪ್ರಾಣಿಗಳು).
2)ಹಾಸಿಗೆ ಮತ್ತು ವೈರಸ್‌ನಿಂದ ಕಲುಷಿತಗೊಂಡ ಇತರ ವಸ್ತುಗಳ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುವುದು.
3)ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಮಾಂಸ ಅಥವಾ ಭಾಗಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಆಹಾರಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಬೇಯಿಸುವುದು.
4)ಸಾಬೂನು ಮತ್ತು ನೀರಿನಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಕೈಗಳನ್ನು ಆಗಾಗ್ಗೆ ತೊಳೆಯುವುದು.
5)ವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಬಹುದಾದ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುವುದು.
6)ಕಾಂಡೋಮ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ದಂತ ಅಣೆಕಟ್ಟುಗಳ ಬಳಕೆ ಸೇರಿದಂತೆ ಸುರಕ್ಷಿತ ಲೈಂಗಿಕತೆಯನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡುವುದು.
7)ಇತರರು ಸುತ್ತಮುತ್ತ ಇರುವಾಗ ನಿಮ್ಮ ಬಾಯಿ ಮತ್ತು ಮೂಗನ್ನು ಮುಚ್ಚುವ ಮಾಸ್ಕ್ ಧರಿಸಿ.
ಆಗಾಗ್ಗೆ ಸ್ಪರ್ಶಿಸಿದ ಮೇಲ್ಮೈಗಳನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಸೋಂಕುರಹಿತಗೊಳಿಸುವುದು.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *